Cho 1 hỗn hợp gồm 2 hidrocacbon mạch hở (trong đó có 1 anken). đốt cháy hoàn toàn 7,4 (g) hỗn hợp thu đc 11,2 (l) CO2. Tìm CTPT của 2 hidrocacbon trên

Cho 1 hỗn hợp gồm 2 hidrocacbon mạch hở (trong đó có 1 anken). đốt cháy hoàn toàn 7,4 (g) hỗn hợp thu đc 11,2 (l) CO2. Tìm CTPT của 2 hidrocacbon trên biết MX=148/7

0 bình luận về “Cho 1 hỗn hợp gồm 2 hidrocacbon mạch hở (trong đó có 1 anken). đốt cháy hoàn toàn 7,4 (g) hỗn hợp thu đc 11,2 (l) CO2. Tìm CTPT của 2 hidrocacbon trên”

  1. Đốt hết hỗn hợp trên thu được:
    $n_{CO_2}=\dfrac{V_{CO_2}}{22,4}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5 \ (mol)$
    Bảo toàn $C$: $n_C=n_{CO_2}=0,5 \ (mol)$

    $m_C=n_C.M_C=0,5.12=6 \ (g)$

    Bảo toàn khối lượng $H$:$m_H=m_{hh}-m_C$

    $\to m_H=7,4-6=1,4 \ (g)$
    $n_H=\dfrac{m_H}{M_H}=\dfrac{1,4}{1}=1,4 \ (mol)$
    Bảo toàn $H$:$n_{H_2O}=\dfrac12n_H=\dfrac12.1,4=0,7 \ (mol)$
    Nhận thấy:
    $n_{H_2O}>n_{CO_2} \ (0,7>0,5)$
    $\to$ Hidrocacbon còn lại là Ankan

    $n_{Ankan}=n_{H_2O}-n_{CO_2}=0,7-0,5=0,2 \ (mol)$
    $n_X=\dfrac{m_X}{M_X}=\dfrac{7,4}{\dfrac{148}{7}}=0,35 \ (mol)$
    $n_{Anken}=n_{hh}-n_{Ankan}=0,35-0,2=0,15 \ (mol)$

    Đặt CTTQ của Ankan là $C_nH_{2n+2} \ (n\ge1)$ 

    CTTQ của Anken là $C_mH_{2m} \ (m\ge2)$
    Ta có:
    $m_X=n_{Ankan}+n_{Anken}$
    $=(14n+2).0,2+14m.0,15=7,4$
    $\to 2,8n+2,1m=7$
    $\to 4n+3m=10$

    Vì $n$ và $m$ đều là các số dương nên phải thỏa mãn điều kiện:
    $\begin{cases}4n<10\\3m<10\end{cases}\to \begin{cases}1\le n\le2,5\\2\le m\le3,3\end{cases}\to \begin{cases}n=1;2\\m=2;3\end{cases}$
    +) Với $n=1\to m=2 \ (\text{nhận})$
    +) Với $n=2\to m=0,667 ∉ \mathbb Z \ (\text{loại})$
    Vậy CTPT của Ankan là $CH_4$, CTPT của Anken là $C_2H_4$

    Bình luận
  2. $n_{CO_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5(mol)$

    Quy đổi hh hidrocacbon gồm $C$ và $H$.

    $n_C=n_{CO_2}=0,5(mol)$

    $\Rightarrow n_H=\dfrac{7,4-0,5.12}{1}=1,4(mol)$

    $\Rightarrow n_{H_2O}=\dfrac{n_H}{2}=0,7(mol)$

    Ta có $n_{CO_2}<n_{H_2O}$ nên hidrocacbon còn lại là ankan.

    $n_{\text{ankan}}=n_{H_2O}-n_{CO_2}=0,2(mol)$

    $n_{hh}=\dfrac{7,4}{ \dfrac{148}{7}}=0,35(mol)$

    $\Rightarrow n_{\text{anken}}=0,35-0,2=0,15(mol)$

    Đặt CTTQ ankan và anken lần lượt là $C_nH_{2n+2}$ và $C_mH_{2m}$

    Bảo toàn $C$, ta có:

    $0,2n+0,15m=0,5$

    $\Leftrightarrow 4n+3m=10$

    Ta có $n\ge 1; m\ge 2$

    $\Rightarrow n=1; m=2$

    Vậy CTPT 2 hidrocacbon là $CH_4$ và $C_2H_4$

    Bình luận

Viết một bình luận