Cho 1 mol từng chất sau: KMnO4, MnO2, PbO2, K2Cr2O7 tác dụng với HCl đậm đặc. Chất nào có thể tạo ra lượng Cl2 lớn nhất?
A. KMnO4. B. MnO2. C. PbO2. D. K2Cr2O7.
Cho 1 mol từng chất sau: KMnO4, MnO2, PbO2, K2Cr2O7 tác dụng với HCl đậm đặc. Chất nào có thể tạo ra lượng Cl2 lớn nhất?
A. KMnO4. B. MnO2. C. PbO2. D. K2Cr2O7.
A . KMnO4. Vote 5* cho mh nha . Ko hỉu cứ hỏi
Đáp án:
2KMnO4+ 16HCl -> 2KCl+ 2MnCl2+ 5Cl2+ 8H2O
=> Tạo 2,5 mol Cl2 => V= 56l
MnO2+ 4HCl -> MnCl2+ Cl2+ 2H2O
=> Tạo 1 mol Cl2 => V= 22,4l
K2Cr2O7+ 14HCl -> 2KCl+ 2CrCl3+ 3Cl2+ 7H2O
=> Tạo 3 mol Cl2 => V= 67,2l
Vậy cùng 1 mol nhưng K2Cr2O7 cho nhiều Cl2 nhất
Giải thích các bước giải:
D. K2Cr2O7