Cho 1 nguyên tố C có tổng số hạt =42. Trong đó số hạt mang điện gấp 2 lần số hạt không mang điện.
a) Xác định số hạt p,n,e trong trường hợp trên
b) Nguyên tố C là nguyên tố nào? Vì sao?
c) Viết 3 phương trình phản ứng mà các em biết ứng với nguyên tố C tham gia vào phương trình phản ứng
Giúp mih gấp với

Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$a/$
Gọi số hạt proton = số hạt electron = $p$
Gọi số hạt notron = $n$
$\to 2p + n = 42(1)$
Mặt khác : $2p = 2n(2)$
Từ (1)(2) suy ra $p = n = 14$
Vậy nguyên tố C có 14 hạt electron , 14 hạt notron , 14 hạt proton
$b/$
C là nguyên tố $Silic$ vì có $p = 14$
$c/$
$Si + O_2 \xrightarrow{t^o} SiO_2$
$Si + 2F_2 \xrightarrow{} SiF_4$
$2Mg + Si \xrightarrow{t^o} Mg_2Si$
Em tham khảo nha:
\(\begin{array}{l}
a)\\
2{p_C} + {n_C} = 42\\
2{p_C} = 2{n_C}\\
\Rightarrow {p_C} = {e_C} = {n_C} = 14\\
b)\\
C:Silic\\
c)\\
Si + {O_2} \to Si{O_2}\\
2NaOH + Si{O_2} \to N{a_2}Si{O_3} + {H_2}O\\
Si{O_2} + {H_2}O \to {H_2}Si{O_3}
\end{array}\)