Cho 10,8g kim loại A tác dụng vuk đủ vs H2SO4 Thu được khí H và 68,4g Muối sunfat. Tìm kim loại A 06/08/2021 Bởi Maya Cho 10,8g kim loại A tác dụng vuk đủ vs H2SO4 Thu được khí H và 68,4g Muối sunfat. Tìm kim loại A
$m_A=10,8g \to n_A=\dfrac{10,8}{A}(mol)$ Cho $A$ có hóa trị $n$. Phương trình: $2A+nH_2SO_2\to A_2(SO_4)_n+H_2$ Ta có : $n_{\text{..muối}}=n_{A_2(SO_4)_n}=\dfrac{68,4}{2A+96n}$ $\to \dfrac{5,4}{A}=\dfrac{68,4}{2A+96n}$ $\to 10,8A+518,4n=68,4A$ $\to 57,6A=518,4n$ $\to A=9n$ Do $A$ là kim loại $\to$ hóa trị từ $(I)\to (III)$ Với $n=1\to A=9$ (loại). Với $n=2 \to A= 18$ (loại). Với $n=3 \to A= 27 (Al).$ Vậy $A$ là $Al$. Bình luận
Đáp án: Giải thích các bước giải: Gọi hóa trị của kim loại `A` là `x` `=>1<=x<=3;x \in NN^(**)` PT `2A+xH_2SO_4->A_2(SO_4)_x+xH_2` Theo PT `->(10,8)/A=2.(68,4)/(2A+96x)``->21,6A+1036,8x=136,8A``->115,2A=1036,8x``->A=9x`Với `x=1->A=9` $(g/mol)$ `->` LoạiVới `x=2->A=18` $(g/mol)$ `->` LoạiVới `x=3->A=27` $(g/mol)$ `->A` là `Al` Bình luận
$m_A=10,8g \to n_A=\dfrac{10,8}{A}(mol)$
Cho $A$ có hóa trị $n$.
Phương trình:
$2A+nH_2SO_2\to A_2(SO_4)_n+H_2$
Ta có :
$n_{\text{..muối}}=n_{A_2(SO_4)_n}=\dfrac{68,4}{2A+96n}$
$\to \dfrac{5,4}{A}=\dfrac{68,4}{2A+96n}$
$\to 10,8A+518,4n=68,4A$
$\to 57,6A=518,4n$
$\to A=9n$
Do $A$ là kim loại $\to$ hóa trị từ $(I)\to (III)$
Với $n=1\to A=9$ (loại).
Với $n=2 \to A= 18$ (loại).
Với $n=3 \to A= 27 (Al).$
Vậy $A$ là $Al$.
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi hóa trị của kim loại `A` là `x`
`=>1<=x<=3;x \in NN^(**)`
PT
`2A+xH_2SO_4->A_2(SO_4)_x+xH_2`
Theo PT
`->(10,8)/A=2.(68,4)/(2A+96x)`
`->21,6A+1036,8x=136,8A`
`->115,2A=1036,8x`
`->A=9x`
Với `x=1->A=9` $(g/mol)$
`->` Loại
Với `x=2->A=18` $(g/mol)$
`->` Loại
Với `x=3->A=27` $(g/mol)$
`->A` là `Al`