Cho 100 ml dung dịch hỗn hợp X gồm Ba(oh)2 0,015M ; NaOH 0,03M ; KOH 0,04M. Tính thể tích dung dịch HCl 0,2M để trung hòa dung dịch X. Giúp mình câu này
Cho 100 ml dung dịch hỗn hợp X gồm Ba(oh)2 0,015M ; NaOH 0,03M ; KOH 0,04M. Tính thể tích dung dịch HCl 0,2M để trung hòa dung dịch X. Giúp mình câu này
$n_{OH^-}=2n_{Ba(OH)_2}+n_{NaOH}+n_{KOH}$
$=0,1.0,015.2+0,1.0,03+0,1.0,04=0,01 mol$
$H^+ + OH^-\to H_2O$
$\Rightarrow n_{HCl}=n_{H^+}=0,01 mol$
$\to V_{HCl}=\dfrac{0,01}{0,2}=0,05l=50ml$