Cho 10g hỗn hợp Fe,Cu.Cho hỗn hợp này vào dung dịch HCl thấy có 2,24 lít khí thoát ra Xác định thành phần % theo khối lượng các kim loại có trong hỗ

Cho 10g hỗn hợp Fe,Cu.Cho hỗn hợp này vào dung dịch HCl thấy có 2,24 lít khí thoát ra
Xác định thành phần % theo khối lượng các kim loại có trong hỗn hợp
GIÚP MÌNH VỚI

0 bình luận về “Cho 10g hỗn hợp Fe,Cu.Cho hỗn hợp này vào dung dịch HCl thấy có 2,24 lít khí thoát ra Xác định thành phần % theo khối lượng các kim loại có trong hỗ”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

     `Fe+H_2SO_4→FeSO_4+H_2↑`

    `Cu` không phản ứng

    `n_{H_2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1\ mol`

    `n_{Fe}=0,1\ mol⇒ m_{Fe}=0,1.56=5,6\ gam`

    `%m_{Fe}=\frac{5,6}{10}.100%=56%`

    `m_{Cu}=10-5,6=4,4⇒ %m_{Cu}=44%`

    Bình luận
  2. Đáp án:

    \(\begin{array}{l} \%m_{Fe}=56\%\\ \%m_{Cu}=44\%\end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l} PTHH:Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2↑\\ n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{Fe}=n_{H_2}=0,1\ mol.\\ ⇒\%m_{Fe}=\dfrac{0,1\times 56}{10}\times 100\%=56\%\\ ⇒\%m_{Cu}=100\%-56\%=44\%\end{array}\)

    chúc bạn học tốt!

    Bình luận

Viết một bình luận