Cho 11,2 gam Fe tác dụng hoàn toàn trong H2SO4 đặc nóng dư. Tính thể tích khí SO2 (đktc) thoát ra sau phản ứng 19/07/2021 Bởi Natalia Cho 11,2 gam Fe tác dụng hoàn toàn trong H2SO4 đặc nóng dư. Tính thể tích khí SO2 (đktc) thoát ra sau phản ứng
Đáp án: \({V_{S{O_2}}} = 6,72l\) Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l}2Fe + 6{H_2}S{O_4} \to F{e_2}{(S{O_4})_3} + 3S{O_2} + 6{H_2}O\\{n_{Fe}} = 0,2mol\\ \to {n_{S{O_2}}} = \dfrac{3}{2}{n_{Fe}} = 0,3mol\\ \to {V_{S{O_2}}} = 6,72l\end{array}\) Bình luận
Ta có: `m_(Fe)=(11,2)/56=0,2` (mol) `PTHH: 2Fe+ 6H_2SO_4(đ) \overset{t^o}\to Fe2(SO4)3+3SO2↑+6H2O` Theo `PTHH`,ta thấy: `n_(SO_2)=n_(Fe)×3/2=0,2×3/2=0,3` (mol) `⇒ V_(CO_2) = 0,3 . 22,4 = 6,72` (l) Xin hay nhất =_= Bình luận
Đáp án:
\({V_{S{O_2}}} = 6,72l\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
2Fe + 6{H_2}S{O_4} \to F{e_2}{(S{O_4})_3} + 3S{O_2} + 6{H_2}O\\
{n_{Fe}} = 0,2mol\\
\to {n_{S{O_2}}} = \dfrac{3}{2}{n_{Fe}} = 0,3mol\\
\to {V_{S{O_2}}} = 6,72l
\end{array}\)
Ta có: `m_(Fe)=(11,2)/56=0,2` (mol)
`PTHH: 2Fe+ 6H_2SO_4(đ) \overset{t^o}\to Fe2(SO4)3+3SO2↑+6H2O`
Theo `PTHH`,ta thấy: `n_(SO_2)=n_(Fe)×3/2=0,2×3/2=0,3` (mol)
`⇒ V_(CO_2) = 0,3 . 22,4 = 6,72` (l)
Xin hay nhất =_=