Cho 11.2 gam Fe tác dụng với dung dịch H2SO4 đặc nóng dư thu đc V lít khí SO2 và dung dịch muối sắc 3 Sunfac tinh V 13/08/2021 Bởi Ariana Cho 11.2 gam Fe tác dụng với dung dịch H2SO4 đặc nóng dư thu đc V lít khí SO2 và dung dịch muối sắc 3 Sunfac tinh V
Đáp án: Giải thích các bước giải: $n_{Fe}=\dfrac{11.2}{56}=0.2(mol)$ $PTHH:2Fe+6H_2SO_4\xrightarrow{t^o} Fe_2(SO_4)_3+3SO_2+6H_2O$ $Theopt:n_{SO_2}=\dfrac{3}{2}n_{Fe}=\dfrac{3}{2}\times0.2=0.3(mol)$ $V_{SO_2}=0.3\times22.4=6.72(l)$ Bình luận
nFe=11,2:56=0,2 mol
BT ‘e’ ta đc:
3*nFe=2*nSO2
=> nSO2=0,3
=> V=0,3*22,4=6,72 l
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$n_{Fe}=\dfrac{11.2}{56}=0.2(mol)$
$PTHH:2Fe+6H_2SO_4\xrightarrow{t^o} Fe_2(SO_4)_3+3SO_2+6H_2O$
$Theopt:n_{SO_2}=\dfrac{3}{2}n_{Fe}=\dfrac{3}{2}\times0.2=0.3(mol)$
$V_{SO_2}=0.3\times22.4=6.72(l)$