cho 11,2 lít hỗn hợp X gồm H2 và CH4(ở đktc) có tỉ khối đối với O2 là 0,325 đót hỗn hợp với 28,8g khí õi phản ứng xong làm lạnh để hơi nước ngưng tụ h

cho 11,2 lít hỗn hợp X gồm H2 và CH4(ở đktc) có tỉ khối đối với O2 là 0,325 đót hỗn hợp với 28,8g khí õi phản ứng xong làm lạnh để hơi nước ngưng tụ hết đc hỗn hợp khí X
viết pthh xảy ra
xác định tp % theo thể tích trong X
xác định tp % theo thể tích và kl các khí trong X

0 bình luận về “cho 11,2 lít hỗn hợp X gồm H2 và CH4(ở đktc) có tỉ khối đối với O2 là 0,325 đót hỗn hợp với 28,8g khí õi phản ứng xong làm lạnh để hơi nước ngưng tụ h”

  1. Đáp án:

    H2: x mol, CH4: y mol

    M hh = 0,325.29 = 9,425g/mol

    n khí = 0,5mol

    –> m hh = 4,7125g

    ta có: x + y = 0,5 mol

    2x + 16y = 4,7125g

    —> x = 0,235 mol, y = 0,265 mol

    a, 2h2 + o2 —>2 h2o

    CH4 + 2O2 —> Co2 +2 h2O

    %H2 = 47%, %CH4 = 53%

    b, n O2 = 0,9 mol

    n O2 pứ = 1/2.nH2 + 2.nCH4 = 0,6475mol

    —> n o2 dư = 0,2525 mol

    n CO2 = nCH4 = 0,265 mol

    –> %VO2 = 0,2525÷(0,2525+0,265).100%

    = 48,79%

    –> %V Co2 = 51,21%

    %m O2 = 0,2525.32÷(0,2525.32+ 0,265.44).100% = 40,93%

    –> %m CO2 = 59,07%

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

     Gọi nH2: x mol, nCH4: y mol

    M hh = 0,325.29 = 9,425g/mol

    n khí = 0,5mol

    –> m hh = 4,7125g

    ta có: x + y = 0,5 mol

    2x + 16y = 4,7125g

    —> x = 0,235 mol, y = 0,265 mol

    a, 2h2 + o2 —>2 h2o

    CH4 + 2O2 —> Co2 +2 h2O

    %H2 = 47%, %CH4 = 53%

    b, n O2 = 0,9 mol

    n O2 pứ = 1/2.nH2 + 2.nCH4 = 0,6475mol

    —> n o2 dư = 0,2525 mol

    n CO2 = nCH4 = 0,265 mol

    –> %VO2 = 0,2525÷(0,2525+0,265).100%

    = 48,79%

    –> %V Co2 = 51,21%

    %m O2 = 0,2525.32÷(0,2525.32+ 0,265.44).100% = 40,93%

    –> %m CO2 = 59,07%

        Chúc bạn học  tốt !!!

    Bình luận

Viết một bình luận