Cho 11,2g Fe tác dụng vừa đủ với 20ml dung dịch H2SO4 và H2 (d của H2SO4 = 1,2g/mol).
a,viết phương trình hoá học xảy ra
b,tính M của H2SO4
c,tìm khối lượng FeSO4 thu được
d,tính thể tích của khí H2 ơi điều kiện tiêu chuẩn thu được
Cho 11,2g Fe tác dụng vừa đủ với 20ml dung dịch H2SO4 và H2 (d của H2SO4 = 1,2g/mol).
a,viết phương trình hoá học xảy ra
b,tính M của H2SO4
c,tìm khối lượng FeSO4 thu được
d,tính thể tích của khí H2 ơi điều kiện tiêu chuẩn thu được
Đáp án:
b,
`-` `m_{dd H_2SO_4}=24\ (g).`
`-` `m_{H_2SO_4}=19,6\ (g).`
`-` `C_{M_{H_2SO_4}}=10\ (M).`
c,
`-` `m_{FeSO_4}=30,4\ (g)`.
d,
`-` `V_{H_2}=4,48\ (l).`
Giải thích các bước giải:
`-` `n_{Fe}=\frac{11,2}{56}=0,2\ (mol).`
a,
Phương trình hóa học:
`Fe + H_2SO_4 \to FeSO_4 + H_2\uparrow`
b,
`-` `m_{dd\ H_2SO_4}=20\times 1,2=24\ (g).`
`-` Theo phương trình: `n_{H_2SO_4}=n_{Fe}=0,2\ (mol).`
`\to m_{H_2SO_4}=0,2\times 98=19,6\ (g).`
`\to C_{M_{H_2SO_4}}=\frac{0,2}{0,02}=10\ (M).`
c,
`-` Theo phương trình: `n_{FeSO_4}=n_{Fe}=0,2\ (mol).`
`\to m_{FeSO_4}=0,2\times 152=30,4\ (g).`
d,
`-` Theo phương trình: `n_{H_2}=n_{Fe}=0,2\ (mol).`
`\to V_{H_2}=0,2\times 22,4=4,48\ (l).`
\(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)
Đáp án + Giải thích các bước giải:
a ) `PTHH : Fe + H_2SO_4 -> FeSO_4 + H_2 `
b ) `n_(Fe) = 11.2 / 56 = 0.2 ( mol ) `
Theo pt , ta có :` n_(Fe) = n_(H_2SO_4) = n_(FeSO_4) = n_(H_2)`
`Cm_(H_2SO_4) = n / V = 0.2 / 0.02 = 10 M`
c) `m_(FeSO_4) = n × M = 0.2 × 152 = 30.4 ( g ) `
d ) `V_(H_2) = 0.2 × 22.4 = 4.48 ( lít ) `