Cho 11 gam hỗn hợp Al,Fe tác dụng với axit HCl dư , thu được 8,96 lít khí H2 . Khối lượng của Al và Fe là 06/08/2021 Bởi Samantha Cho 11 gam hỗn hợp Al,Fe tác dụng với axit HCl dư , thu được 8,96 lít khí H2 . Khối lượng của Al và Fe là
$PTHH : \\2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2(1) \\Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2(2) \\n_{H_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4mol \\Gọi\ n_{Al}=a(mol);n_{Fe}=b(mol) \\Ta\ có : \\m_{hh}=m_{Al}+m_{Fe}=27a+56b=11(g) \\⇒27a+56b=11(I) \\∑n_{H_2}=n_{H_2(1)}+n_{H_2(2)}=1,5a+b=0,4mol \\⇒1,5a+b=0,4(II) \\Từ\ (I)\ và\ (II)\ ta\ có\ hpt : \\\left\{\begin{matrix} 27a+56b=11 & \\ 1,5a+b=0,4 & \end{matrix}\right.⇔\left\{\begin{matrix} a=0,2 & \\ b=0,1 & \end{matrix}\right. \\⇒m_{Al}=0,2.27=5,4g \\m_{Fe}=11-5,4=5,6g$ Bình luận
2Al+6HCl->2AlCl3+3H2 x 1.5x Fe+2HCl->FeCl2+H2 y y 27x+56y=11 nH2=0.4 mol=1.5x+y giải ra ta được x=0.2=>mAl=5.4g y=0.1=>mFe=5.6g Bình luận
$PTHH : \\2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2(1) \\Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2(2) \\n_{H_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4mol \\Gọi\ n_{Al}=a(mol);n_{Fe}=b(mol) \\Ta\ có : \\m_{hh}=m_{Al}+m_{Fe}=27a+56b=11(g) \\⇒27a+56b=11(I) \\∑n_{H_2}=n_{H_2(1)}+n_{H_2(2)}=1,5a+b=0,4mol \\⇒1,5a+b=0,4(II) \\Từ\ (I)\ và\ (II)\ ta\ có\ hpt : \\\left\{\begin{matrix} 27a+56b=11 & \\ 1,5a+b=0,4 & \end{matrix}\right.⇔\left\{\begin{matrix} a=0,2 & \\ b=0,1 & \end{matrix}\right. \\⇒m_{Al}=0,2.27=5,4g \\m_{Fe}=11-5,4=5,6g$
2Al+6HCl->2AlCl3+3H2
x 1.5x
Fe+2HCl->FeCl2+H2
y y
27x+56y=11
nH2=0.4 mol=1.5x+y
giải ra ta được x=0.2=>mAl=5.4g
y=0.1=>mFe=5.6g