Cho 12,3 gam hỗn hợp Al,Cu vào dung dịch H2SO4 đặc nóng dư thu được 6,72 lít khí SO2 (sản phẩm khử duy nhất ở đktc). Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.
Cho 12,3 gam hỗn hợp Al,Cu vào dung dịch H2SO4 đặc nóng dư thu được 6,72 lít khí SO2 (sản phẩm khử duy nhất ở đktc). Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
nSO2=6,72/22,4=0,3 (mol)
Gọi số mol của Al, Cu lần lượt là a, b
=> 27a+64b =12,3
+ Bảo toàn e : 3a+2b=2.0,3
Giải hệ được a=0,1(mol)
b=0,15(mol)
%mAl=(0,1.27)/12,3 .100 =21,95%
%mCu=100%-21,95%=78,05%
$Al^{0}$ $–>$ $Al^{+3}$ $+$ $3e$
x……………………………….3x
$Cu^{0}$ $–>$ $Cu^{+2}$ $+$ $2e$
y……………………………….2y
$S^{+6}$ $+$ $2e$ $–>$ $S^{+4}$
0,6…………0,3
nSO2= 6,72/22,4=0,3 (mol)
Gọi x, y lần lượt là nAl và nCu, ta có:
27x+64y=12,3
3x+2y= 0,6 (Bảo toàn e)
Giải hệ trên, ta được:
x=0,1
y= 0,15
mAl= 0,1.27=2,7 (g)
=> %mAl= (2,7/12,3).100= 21,95%
=> %mCu= 100-21,95=78,05%