Cho 12,8g một kim loại R hóa trị 2 tác dụng với Clo vừa đủ thì thu được 27g muối clorua.Tìm kin loại R 10/08/2021 Bởi Liliana Cho 12,8g một kim loại R hóa trị 2 tác dụng với Clo vừa đủ thì thu được 27g muối clorua.Tìm kin loại R
Đáp án: *Nhớ `R` có hoá trị II PTHH : `R + Cl_2 → RCl_2`( pt có nhiệt độ) `nR=frac{12,8}{R}` `nRCl_2=frac{27}{R+71}` Tỉ lệ mol giữa `R` và `RCl_2` `frac{12,8}{R}=frac{27}{R+71}` `⇔12,8R+908,8=27R` `⇔14,2R=908,8` `⇔R=64` vậy kim loại `R` là đồng và đồng có hóa trị II $\text{Kirito}$ Giải thích các bước giải: Bình luận
Đáp án: Giải thích các bước giải:Gọi số mol của R là a mol $R+Cl_2–>RCl_2$ Theo dl bảo toàn khối lượng, ta có: $mR+mCL_2=mRCL_2$ –>12.8+71a=27–>a=0.2 –>R=12.8/0.2=64 (Cu) Vậy kim loại R là đồng ( Cu) Bình luận
Đáp án:
*Nhớ `R` có hoá trị II
PTHH : `R + Cl_2 → RCl_2`( pt có nhiệt độ)
`nR=frac{12,8}{R}`
`nRCl_2=frac{27}{R+71}`
Tỉ lệ mol giữa `R` và `RCl_2`
`frac{12,8}{R}=frac{27}{R+71}`
`⇔12,8R+908,8=27R`
`⇔14,2R=908,8`
`⇔R=64`
vậy kim loại `R` là đồng và đồng có hóa trị II
$\text{Kirito}$
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi số mol của R là a mol
$R+Cl_2–>RCl_2$
Theo dl bảo toàn khối lượng, ta có:
$mR+mCL_2=mRCL_2$
–>12.8+71a=27–>a=0.2
–>R=12.8/0.2=64 (Cu)
Vậy kim loại R là đồng ( Cu)