Cho 12 gam CuO tác dụng với lượng dư dung dịch HCl. a. Viết PTHH. b. Tính khối lượng muối thu được 21/09/2021 Bởi Ayla Cho 12 gam CuO tác dụng với lượng dư dung dịch HCl. a. Viết PTHH. b. Tính khối lượng muối thu được
Đáp án: a, `CuO` `+` `2“HCl` `->` `CuCl_2` `+` `H_2“O` b, $n_{CuO}$ `=` $\dfrac{12}{80}$ `=` `0,15` `⇒` $n_{CuCl_2}$ `=` `0,15` `mol` $m_{CuCl_2}$ `=` `0,15` `×` `135` `=` `20,25` `g` Bình luận
Đáp án: Giải thích các bước giải: $a/ CuO + 2HCl \to CuCl_2 + H_2O$ $b/$ Theo PTHH : $n_{CuCl_2} = n_{CuO} = \dfrac{12}{80} = 0,15(mol)$$\to m_{CuCl_2} = 0,15.135 = 20,25(gam)$ Bình luận
Đáp án:
a,
`CuO` `+` `2“HCl` `->` `CuCl_2` `+` `H_2“O`
b,
$n_{CuO}$ `=` $\dfrac{12}{80}$ `=` `0,15`
`⇒` $n_{CuCl_2}$ `=` `0,15` `mol`
$m_{CuCl_2}$ `=` `0,15` `×` `135` `=` `20,25` `g`
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$a/ CuO + 2HCl \to CuCl_2 + H_2O$
$b/$
Theo PTHH :
$n_{CuCl_2} = n_{CuO} = \dfrac{12}{80} = 0,15(mol)$
$\to m_{CuCl_2} = 0,15.135 = 20,25(gam)$