Cho 12g một kim loại tác dụng HNO3 được 2, 24 lít (đktc) khí không màu, không mùi, trơ ở điều kiện thường. Xác định kim loại.
Cho 12g một kim loại tác dụng HNO3 được 2, 24 lít (đktc) khí không màu, không mùi, trơ ở điều kiện thường. Xác định kim loại.
Khí không màu, không mùi, trơ ở điều kiện thường là `N_2`
Gọi `a` là hóa trị của kim loại `M`
`n_(N_2) = 2.24 / 22.4 = 0.1 ( mol ) `
* Quá trình nhường + nhận e :
$M^{0}$ `->` $M^{+a}$ `+ ae`
$2N^{+5}$ `+10e->`$N_2^{0}$
`=>` `12 / M × a = 10 n_(N_2) `
`=> 12 / M × a = 1`
`=> M = 12 a`
* Biện luận :
– Với `a = 1 thì M = 12 `( loại )
– Với `a = 2 thì M = 24 `( nhận )
– Với `a = 3 thì M = 36 `( loại )
Vậy kim loại đó là Magie `( Mg )`
Khí không màu, không mùi, trơ ở điều kiện thường là `N_2`
Gọi `n` là hóa trị của kim loại `R`
`n_(N_2) = 2.24 / 22.4 = 0.1 ( mol ) `
* Quá trình nhường + nhận e :
$R^{0}$ `->` $R^{+n}$ `+ n(e)`
$2N^{+5}$ `+10e->`$N_2^{0}$
Ta có : `12 / R × n = 10 n_(N_2) `
`=> 12 / R × n = 1`
`=> R = 12 n`
* Biện luận :
– Với `n = 1` thì `R = 12 ( loại ) `
– Với `n = 2` thì `R = 24 ( nhận ) `
– Với `n = 3` thì `R = 36 ( loại ) `
Vậy kim loại đó là Magie `( Mg )`