Cho 13g Zn lượng vừa đủ 400ml HCl x(M) thu được V lit khí H2 (đktc). Tính V, x

Cho 13g Zn lượng vừa đủ 400ml HCl x(M) thu được V lit khí H2 (đktc). Tính V, x

0 bình luận về “Cho 13g Zn lượng vừa đủ 400ml HCl x(M) thu được V lit khí H2 (đktc). Tính V, x”

  1. Đáp án:

    $Zn + 2HCl –> ZnCl2 + H2$

    0,2   –> 0,4                 –>  0,2  (mol)

    $nZn = m/M = 13/65 = 0,2 (mol)$ 

    $VH2 = n.22,4 = 0,2.22,4 = 4,48 (l)$

    $x = C_{M} = n/V = 0,4/0,4 = 1 (M)$

     

    Bình luận
  2. Giải thích các bước giải:

    Zn+2HCl -> ZnCl2 + H2 số mol Zn =13:65=0,2mol số mol H2 là 0,2 suy ra V=0,2*22,4 =4,48lit số mol HCl là 0,2*2=0,4mol suy ra CM HCl =0,4:1= 0,14lit

     

    Bình luận

Viết một bình luận