Cho 13g Zn tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl có nồng độ 14,6%
a, viết phương trình hóa học xảy ra
b, tính thể tích khí hiđro sinh ra ở đktc
c, tính khối lượng dung dịch HCl cần dùng.
(Cho:Zn=65;H=1;Cl=35,5)
Cho 13g Zn tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl có nồng độ 14,6%
a, viết phương trình hóa học xảy ra
b, tính thể tích khí hiđro sinh ra ở đktc
c, tính khối lượng dung dịch HCl cần dùng.
(Cho:Zn=65;H=1;Cl=35,5)
a, PTHH : $Zn + 2HCl → ZnCl_2 + H_2↑$
b,
$n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2 ( mol )$
$n_{H_2}=n_{Zn}=0,2 ( mol )$
$→V_{H_2 ( đktc )}=0,2 × 22,4 = 4,48 ( l )$
c,
$n_{HCl}=2n_{Zn}=0,4 ( mol )$
$→m_{HCl}=\dfrac{0,4×36,5×100}{14,6}=100 ( g )$
Chúc bạn học tốt !