cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCl
a) Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu ?
b) Tính khối lượng ZnCl2 tạo thành sau phản ứng
cho 13g Zn tác dụng với dung dịch có chứa 18,25g HCl
a) Tính xem chất nào còn dư sau phản ứng và khối lượng dư bao nhiêu ?
b) Tính khối lượng ZnCl2 tạo thành sau phản ứng
Đáp án: Zn + 2HCl –> ZnCl2+ H2
0,2— 0,2
nZn=13/65=0,2(mol)
nHCl=18,25/36,5=0,5(mol)
–>HCl dư
nHCl dư=0,5-0,4=0,1(mol)
mHCl dư=0,1.36,5=3,65(g)
b. mZnCl2=0,2.136=27,2(g)
Giải thích các bước giải:
$a,PTPƯ:Zn+2HCl\xrightarrow{} ZnCl_2+H_2↑$
$n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2mol$
$n_{HCl}=\dfrac{18,25}{36,5}=0,5mol.$
$\text{Lập tỉ lệ:}$ $\dfrac{0,2}{1}<\dfrac{0,5}{2}$
$⇒HCl$ $dư.$
$⇒n_{HCl}(dư)=0,5-\dfrac{0,2.2}{1}=0,1mol.$
$⇒m_{HCl}(dư)=0,1.36,5=3,65g.$
$b,Theo$ $pt:$ $n_{ZnCl_2}=n_{Zn}=0,2mol.$
$⇒m_{ZnCl_2}=0,2.136=27,2g.$
chúc bạn học tốt!