Cho 15,5g hỗn hợp 2 chất X,Y là đồng đẳng của phenol kế tiếp nhau tác dụng vừa đủ với 0,15 mol NaOH.
a)Xác định CTPT 2 chất X,Y
b)Tính % khối lượng từng chất
Cho 15,5g hỗn hợp 2 chất X,Y là đồng đẳng của phenol kế tiếp nhau tác dụng vừa đủ với 0,15 mol NaOH.
a)Xác định CTPT 2 chất X,Y
b)Tính % khối lượng từng chất
a,
Đồng đẳng phenol $C_6H_5OH$ là các phenol đơn chức.
$\Rightarrow n_{hh}=n_{NaOH}=0,15(mol)$
$\Rightarrow \overline{M}_{hh}=\dfrac{15,5}{0,15}=103,3$
Đặt CTTQ 2 phenol là $C_nH_{2n-6}O$
$\Rightarrow 14n-6+16=103,3$
$\Leftrightarrow n=6,6$
Vậy 2 phenol có CTPT $C_6H_6O$, $C_7H_8O$
b,
Đặt $x$, $y$ là số mol $C_6H_6O$, $C_7H_8O$
$\Rightarrow x+y=0,15$
Mặt khác: $94x+108y=15,5$
Giải hệ: $x=0,05; y=0,1$
$\%m_{C_6H_6O}=\dfrac{0,05.94.100}{15,5}=30,32\%$
$\%m_{C_7H_8O}=69,68\%$
Giải thích các bước giải:
`a.`
Gọi công thức hóa học của `2` phenol `X` và `Y` là `:C_nH_{2n-6}O`
Phương trình hóa học :
`C_nH_{2n-6}O+NaOH→C_nH_{2n-7}ONa+H_2O`
`0,15` `←` `0,15` `(mol)`
$→M_{C_nH_{2n-6}O}=\frac{15,5}{0,15}=\frac{310}{3}`$(g/mol)$
`⇔12.n+2.n-6+16=\frac{310}{3}`
`⇔n=\frac{20}{3}`
Mà `6<\frac{20}{3}<7` `→n=6` và `n=7`
`→` Công thức phân tử của `2` phenol là `:C_6H_6O` và `C_7H_8O`
`b.`
Gọi số mol của `C_6H_6O` và `C_7H_8O` lần lượt là `x(mol)` và `y(mol)`
`→94.x+108.y=15,5(g)(1)`
Mà `:n_{NaOH}=n_{C_6H_6O}+n_{C_7H_8O}`
`⇔0,15=x+y(2)`
Từ `(1)` và `(2)→x=0,05;y=0,1`
`-n_{C_6H_6O}=x=0,05(mol)`
`→m_{C_6H_6O}=0,05.94=4,7(g)`
`→%m_{C_6H_6O}=\frac{4,7}{15,5}.100%≈30,32%`
`→%m_{C_7H_8O}=100%-%m_{C_6H_6O}=100%-30,32%=69,68%`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$