cho 17,92 lít hỗn hợp X gồm H2 và C2H2 [ở đktc] .Có tỉ khối đối với N2 là 0,5 đốt hổn hợp với 51,2 khí oxi phản ứng xong làm lạnh đẻ hơi nước ngưng tụ

cho 17,92 lít hỗn hợp X gồm H2 và C2H2 [ở đktc] .Có tỉ khối đối với N2 là 0,5 đốt hổn hợp với 51,2 khí oxi phản ứng xong làm lạnh đẻ hơi nước ngưng tụ hết đc hỗn hợp khí X
a)Viết PTHH xảy ra
b)Tính tp% theo thể tích và % theo kl Y

0 bình luận về “cho 17,92 lít hỗn hợp X gồm H2 và C2H2 [ở đktc] .Có tỉ khối đối với N2 là 0,5 đốt hổn hợp với 51,2 khí oxi phản ứng xong làm lạnh đẻ hơi nước ngưng tụ”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    Lập hệ pt :{ x + y = 0,8

                     { 2x + 26y = 0,8.0,5.14.2 = 11,2

    $\left \{ {{y=0.4} \atop {x=0.4}} \right.$

    n O2 = 51,2 / 32 = 1,6 (mol)C2H2 + 5/2.O2 -(t°)-> 2CO2 + H2O0,4 ——> 1 —————> 0,8 (mol)H2 + 1/2.O2 –> H2O0,4 –> 0,2 (mol)

    n O2 còn = 1,6 – 1 – 0,2 = 0,4 (mol)n mol hh Y = 0,4 + 0,8 = 1,2 (mol)Trong cùng điều kiện : % V = % số mol% V CO2 = 0,8 / 1,2 x 100% = 66,67%% V O2 = 0,4 / 1,2 x 100% = 33,33%

     

    Bình luận

Viết một bình luận