cho 2 24 lít khí co2 hấp thụ hết trong 200ml dung dịch ba(oh)2 0,45M. hãy cho biết khối lượng dung dịch sau phản ứng thay đổi ntn so với khối lượng du

cho 2 24 lít khí co2 hấp thụ hết trong 200ml dung dịch ba(oh)2 0,45M. hãy cho biết khối lượng dung dịch sau phản ứng thay đổi ntn so với khối lượng dung dịch ba(oh)2 ban đầu

0 bình luận về “cho 2 24 lít khí co2 hấp thụ hết trong 200ml dung dịch ba(oh)2 0,45M. hãy cho biết khối lượng dung dịch sau phản ứng thay đổi ntn so với khối lượng du”

  1. Đáp án:

     Giảm 11,36 g

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    {n_{C{O_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{2,24}}{{22,4}} = 0,1\,mol\\
    {n_{Ba{{(OH)}_2}}} = {C_M} \times V = 0,2 \times 0,45 = 0,09\,mol\\
    T = \dfrac{{{n_{Ba{{(OH)}_2}}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = \dfrac{{0,09}}{{0,1}} = 0,9 \Rightarrow\text{ Tạo cả 2 muối} \\
    Ba{(OH)_2} + C{O_2} \to BaC{O_3} + {H_2}O(1)\\
    BaC{O_3} + C{O_2} + {H_2}O \to Ba{(HC{O_3})_2}(2)\\
    {n_{BaC{O_3}(1)}} = {n_{C{O_2}(1)}} = {n_{Ba{{(OH)}_2}}} = 0,09\,mol\\
    {n_{BaC{O_3}(2)}} = {n_{C{O_2}(2)}} = 0,1 – 0,09 = 0,01\,mol\\
    {n_{BaC{O_3}}} = 0,09 – 0,01 = 0,08\,mol\\
    \Delta {m_{{\rm{dd}}}}\text{ giảm} = {m_{BaC{O_3}}} – {m_{C{O_2}}} = 0,08 \times 197 – 0,1 \times 44 = 11,36g
    \end{array}\)

     

    Bình luận

Viết một bình luận