cho 2,24 lít SO2(đktc) hấp thụ hết vào 150ml NAOH 1M, thu được dung dịch Y. Tính khối lượng muối có trong dung dịch Y 16/09/2021 Bởi Alaia cho 2,24 lít SO2(đktc) hấp thụ hết vào 150ml NAOH 1M, thu được dung dịch Y. Tính khối lượng muối có trong dung dịch Y
nSO2=2,24/22,.4=0,1 nNaOH=0,15.1=0,15 ptpu: SO2+2NaOH–>Na2CO3+H2O (1) x 2X x x SO2+NaOH–>NaHCO3 y y y nNaOH/nSO2=0,15/0,15=1,2->xảy ra cả 2pt gọi x,y lần lượt là số mol của mỗi muối có: nSO2=x+y=0,1 (I) nNaOH=2x+y=0,15 (II) từ (I) và (II) ta có: x+y=0,1 x=0,05 <-> 2x=y=0,15 y=0,05 ->mNa2SO3=0,05.126=6,3 mNaHSO3=0,05.104=5,2 Bình luận
nSO2=2,24/22,.4=0,1
nNaOH=0,15.1=0,15
ptpu:
SO2+2NaOH–>Na2CO3+H2O (1)
x 2X x x
SO2+NaOH–>NaHCO3
y y y
nNaOH/nSO2=0,15/0,15=1,2->xảy ra cả 2pt
gọi x,y lần lượt là số mol của mỗi muối có:
nSO2=x+y=0,1 (I)
nNaOH=2x+y=0,15 (II)
từ (I) và (II) ta có:
x+y=0,1 x=0,05
<->
2x=y=0,15 y=0,05
->mNa2SO3=0,05.126=6,3
mNaHSO3=0,05.104=5,2