Cho 200 game dung dịch HCl 18,25% tác dụng với 250 gam dung dịch NaOH 13,6% thu được dung dịch X. Tính nồng độ % của NaCl trong dung dịch X
Cho 200 game dung dịch HCl 18,25% tác dụng với 250 gam dung dịch NaOH 13,6% thu được dung dịch X. Tính nồng độ % của NaCl trong dung dịch X
Sử dụng công thức:
C%=m chất tan. 100/ mdd
18,25=nHCl. 36,5. 100/200
–>nHCl=1 mol
nNaOH=0,85 mol
PTHH: HCl+NaOH–>NaCl+H20
0,85 0,85
Lập tỉ lệ: nHCl/ 1>nNaOH/1 nên NaOH pứ hết
C% NaCl=0,85. (23+35,5). 100/ (200+250))=11,05%
Đáp án:19,5%
Giải thích các bước giải:
+) Tính khối lượng NaOH => số mol NaOH
+) Viết PTHH: NaOH + HCl → NaCl + H2O
=> tính số mol muối thu được sau phản ứng
+) Vì phản ứng không sinh khí hay kết tủa => mdd sau pứ = mdd NaOH + mdd HCl