Cho 200ml dung dịchHCL có nồng độ 3,5M hòa tan vừa hết 20g hỗn hợp hai oxit CuO và Fe203 a) Viết phương trình hóa học b) Tính khối lượng của mỗi oxit

Cho 200ml dung dịchHCL có nồng độ 3,5M hòa tan vừa hết 20g hỗn hợp hai oxit CuO và Fe203
a) Viết phương trình hóa học
b) Tính khối lượng của mỗi oxit có trong hỗn hợp ban đầu

0 bình luận về “Cho 200ml dung dịchHCL có nồng độ 3,5M hòa tan vừa hết 20g hỗn hợp hai oxit CuO và Fe203 a) Viết phương trình hóa học b) Tính khối lượng của mỗi oxit”

  1. a.

    -Gọi n CuO=x mol

            n Fe2O3=y mol

    -có 20g hỗn hợp hai oxit:

    ⇒80x+160y=20 g (1)

    CuO+2HCl→CuCl2+H2O

     x→     2x                            mol

    Fe2O3+6HCl→2FeCl3+3H2O

     y→        6y                                 mol

    ⇒n HCl=2x+6y=0,2.3,5=0,7 mol (2)

    b.

    -Từ (1) và (2),ta có hệ pt:$\left \{ {{80x+160y=20} \atop {2x+6y=0,7}} \right.$ $\left \{ {{x=0,05} \atop {y=0,1}} \right.$ 

    ⇒m CuO=0,05.80=4 g

       m Fe2O3=0,1.160=16 g

    —————————-Nguyễn Hoạt——————————-

    Bình luận

Viết một bình luận