Cho 21,3 g hỗn hợp X gồm Mg và Al2O3 td với V dd H2SO4 2M (loãng,dư) thu đc 5,6lít H2 (đktc).
a) Tính khối lượng của mỗi chất trong X. Suy ra % khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp X.
b) Lượng axit dư đc trung hòa bởi dd NaOH 25% (d= 1,28g/ml). Tìm V
Help me !!!!!????????????????
a)
$^{n}H2$ = 5,6/22,4 = 0,25 (mol)
PTHH: Mg + H2SO4 → MgSO4 + H2
(mol) 0,25 0,25 0,25 0,25
PTHH: Al2O3 + H2SO4 → Al2(SO4)3 + H2O
(mol) 0,15 0,15 0,15 0,15
$^{m}Mg$ = 0,25 . 24 = 6 (g)
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:
$^{m}hh$ = $^{m}Mg$ + $^{m}Al2O3$
⇔ 21,3 = 6 + $^{m}Al2O3$
⇔ $^{m}Al2O3$ = 15,3 (g)
$^{n}Al2O3$ = 15,3/102 = 0,15 (mol)
%$^{m}Mg$ = (6/21,3).100 = 28,2 (%)
%$^{m}Al2O3$ = (15,3/21,3).100 = 71,8 (%)
b)
PTHH: H2SO4 + 2NaOH → Na2SO4 + 2H2O
$^{n}H2SO4$ = 0,25 + 0,15 = 0,4 (mol)
Áp dụng công thức:
$^{C}mH2SO4$ = $\frac{^nH2SO4}{^Vdd H2SO4}$
⇔ 2 = $\frac{0,4}{^Vdd H2SO4}$
⇔ $^{V}H2SO4$ = 0,2 (lít)
CHÚC BẠN HỌC TỐT VÀ THÀNH CÔNG !!!