Cho 22,8 g hỗn hợp gồm Fe và FeO vào dd HCl 7,3% thoát ra 3,36 lít khí ở đktc a) Tính %m mỗi chất trong hh b) Tính C% dd sau phản ứng c) Cho dd AgNo3

Cho 22,8 g hỗn hợp gồm Fe và FeO vào dd HCl 7,3% thoát ra 3,36 lít khí ở đktc
a) Tính %m mỗi chất trong hh
b) Tính C% dd sau phản ứng
c) Cho dd AgNo3 vào dd sau phản ứng , tính kim loại kết tủa thu được .

0 bình luận về “Cho 22,8 g hỗn hợp gồm Fe và FeO vào dd HCl 7,3% thoát ra 3,36 lít khí ở đktc a) Tính %m mỗi chất trong hh b) Tính C% dd sau phản ứng c) Cho dd AgNo3”

  1. Đáp án:

    \(\begin{array}{l}
    a)\\
    \% {m_{Fe}} = 36,84\% \\
    \% {m_{FeO}} = 63,16\% \\
    b)\\
    {C_\% }FeC{l_2} = 11,93\% \\
    c)\\
    m = 138,25g
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    a)\\
    Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
    FeO + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}O\\
    {n_{{H_2}}} = \dfrac{{3,36}}{{22,4}} = 0,15\,mol\\
    {n_{Fe}} = {n_{{H_2}}} = 0,15\,mol\\
    {m_{Fe}} = 0,15 \times 56 = 8,4g\\
    {m_{FeO}} = 22,8 – 8,4 = 14,4g\\
    \% {m_{Fe}} = \dfrac{{8,4}}{{22,8}} \times 100\%  = 36,84\% \\
    \% {m_{FeO}} = 100 – 36,84 = 63,16\% \\
    b)\\
    {n_{FeO}} = \dfrac{{14,4}}{{72}} = 0,2\,mol\\
    {n_{HCl}} = 0,15 \times 2 + 0,2 \times 2 = 0,7\,mol\\
    {m_{{\rm{dd}}HCl}} = \dfrac{{0,7 \times 36,5}}{{7,3\% }} = 350g\\
    {m_{{\rm{dd}}spu}} = 22,8 + 350 – 0,15 \times 2 = 372,5g\\
    {n_{FeC{l_2}}} = 0,15 + 0,2 = 0,35\,mol\\
    {C_\% }FeC{l_2} = \dfrac{{0,35 \times 127}}{{372,5}} \times 100\%  = 11,93\% \\
    c)\\
    2AgN{O_3} + FeC{l_2} \to Fe{(N{O_3})_2} + 2AgCl\\
    Fe{(N{O_3})_2} + AgN{O_3} \to Fe{(N{O_3})_3} + Ag\\
    {n_{AgCl}} = 2{n_{FeC{l_2}}} = 0,7\,mol\\
    {n_{Ag}} = {n_{Fe{{(N{O_3})}_2}}} = 0,35\,mol\\
    m = 0,7 \times 143,5 + 0,35 \times 108 = 138,25g
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận