cho 250 ml NaOH 1M tác dụng với 300 mL H2SO4 a) tính CM axit b) tính Cm muối 05/08/2021 Bởi Charlie cho 250 ml NaOH 1M tác dụng với 300 mL H2SO4 a) tính CM axit b) tính Cm muối
Đổi : 250ml = 0,25 l ; 300ml = 0,3 l nNaOH = 0,25 . 1 = 0,25 (mol) pthh: 2NaOH + H2SO4 —> Na2SO4 + 2H2O pt(mol) 2 : 1 : 1 : 2 đb(mol) 0,25 : 0,125 : 0,125 : 0,25 (kê theo nNaOH tính được ở trên) a) CM ddH2SO4 = 0,125 : 0,3 = 0,42 (M) b) CM Na2SO4 = 0,125 : (0,25 + 0,33) = 0,23 (M) Chúc bạn học tốt ^^ Bình luận
Đổi : 250ml = 0,25 l ; 300ml = 0,3 l
nNaOH = 0,25 . 1 = 0,25 (mol)
pthh: 2NaOH + H2SO4 —> Na2SO4 + 2H2O
pt(mol) 2 : 1 : 1 : 2
đb(mol) 0,25 : 0,125 : 0,125 : 0,25 (kê theo nNaOH tính được ở trên)
a) CM ddH2SO4 = 0,125 : 0,3 = 0,42 (M)
b) CM Na2SO4 = 0,125 : (0,25 + 0,33) = 0,23 (M)
Chúc bạn học tốt ^^
Bạn tham khảo nha! Nhớ vote cho mình nhé!!!