cho 29,4 gam K2Cr2O7 tác dụng hết với axit clohidric đặc.khối lượng tối thiểu của Fe cần để phản ứng hết lượng khí thu dược ở trên
cho 29,4 gam K2Cr2O7 tác dụng hết với axit clohidric đặc.khối lượng tối thiểu của Fe cần để phản ứng hết lượng khí thu dược ở trên
Đáp án:
\({m_{Fe}} = 11,2g\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
{K_2}C{r_2}{O_7} + 14HCl \to 2CrC{l_3} + 2KCl + 3C{l_2} + 7{H_2}O\\
2Fe + 3C{l_2} \to 2FeC{l_3}\\
{n_{{K_2}C{r_2}{O_7}}} = 0,1mol\\
\to {n_{C{l_2}}} = 3{n_{{K_2}C{r_2}{O_7}}} = 0,3mol\\
\to {n_{Fe}} = \dfrac{2}{3}{n_{C{l_2}}} = 0,2mol\\
\to {m_{Fe}} = 11,2g
\end{array}\)
$n_{K_2Cr_2O_7}=\dfrac{29,4}{294}=0,1(mol)$
$\Rightarrow n_{\mathop{Cr}\limits^{+6}}=0,1.2=0,2(mol)$
Bảo toàn e:
$3n_{Fe}=2n_{Cl_2}$
$2n_{Cl_2}=3n_{\mathop{Cr}\limits^{+6}}$
$\to n_{Fe}=0,2(mol)$
$\to m_{Fe}=11,2g$