cho 29,8 g hỗn hợp 2 kim loại Fe và Zn tác dụng hết với dd HCl 29,2% thu được 11,2 lít khí a . tính % khối lượng mỗi kim loại
cho 29,8 g hỗn hợp 2 kim loại Fe và Zn tác dụng hết với dd HCl 29,2% thu được 11,2 lít khí a . tính % khối lượng mỗi kim loại
nH2= 0.5 mol
Bảo toàn khối lượng ta có :
56nFe + 65nZn =29.8 (1)
Áp dụng định luật bảo toàn điện tích ta được
2nFe + 2nZn = 2nH2 = 1 (2)
Từ (1), (2) ta có htp. Giải hệ ta được nFe =0.3 ; nZn=0.2.
→%Fe=56,38%
%nZn=43.62%
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
\% Fe = 56,38\% \\
\% Zn = 43,62\%
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
Fe + HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
Zn + HCl \to ZnC{l_2} + {H_2}\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{11,2}}{{22,4}} = 0,5mol\\
hh:Fe(a\,mol),Zn(b\,mol)\\
a + b = 0,5(1)\\
56a + 65b = 29,8(2)\\
\text{Từ (1) và (2)} \Rightarrow a = 0,3;b = 0,2\\
{m_{Fe}} = 0,3 \times 56 = 16,8g\\
{m_{Zn}} = 29,8 – 16,8 = 13g\\
\% Fe = \dfrac{{16,8}}{{29,8}} \times 100\% = 56,38\% \\
\% Zn = 100 – 56,38 = 43,62\%
\end{array}\)