cho 3,21 gam hidroxit cua kim loại M có công thức là M(OH)n pư với dung dịch HCLl dư, thu được 4,875 g muối. tìm M 13/08/2021 Bởi Adalynn cho 3,21 gam hidroxit cua kim loại M có công thức là M(OH)n pư với dung dịch HCLl dư, thu được 4,875 g muối. tìm M
Đáp án: $Fe$ Giải thích các bước giải: $M(OH)_n + nHCl \longrightarrow MCl_n + nH_2O$ Số mol $M(OH)_n$ $n_{M(OH)_2}=\dfrac{3,21}{M_M + 17n}\,mol$ Số mol $MCl_n$ $n_{MCl_n}=\dfrac{4,875}{M_M + 35,5n}\,mol$ Theo phương trình hoá học ta được: $\quad n_{M(OH)_n} = n_{MCl_n}$ $\Leftrightarrow \dfrac{3,21}{M_M + 17n}=\dfrac{4,875}{M_M + 35,5n}$ $\Leftrightarrow 3,21(M_M + 35,5n) = 4,875(M_M + 17n)$ $\Leftrightarrow (3,21.35,5 – 4,875.17)n = (4,875 – 3,21)M_M$ $\Leftrightarrow 31,08n = 1,665M_M$ $\Leftrightarrow \dfrac{M_M}{n}=\dfrac{31,08}{1,665}=\dfrac{56}{3}$ $\to \begin{cases}M_M = 56\,g/mol\longrightarrow Fe\\n = 3\end{cases}$ Vậy kim loại cần tìm là $Fe$ Bình luận
Đáp án:
$Fe$
Giải thích các bước giải:
$M(OH)_n + nHCl \longrightarrow MCl_n + nH_2O$
Số mol $M(OH)_n$
$n_{M(OH)_2}=\dfrac{3,21}{M_M + 17n}\,mol$
Số mol $MCl_n$
$n_{MCl_n}=\dfrac{4,875}{M_M + 35,5n}\,mol$
Theo phương trình hoá học ta được:
$\quad n_{M(OH)_n} = n_{MCl_n}$
$\Leftrightarrow \dfrac{3,21}{M_M + 17n}=\dfrac{4,875}{M_M + 35,5n}$
$\Leftrightarrow 3,21(M_M + 35,5n) = 4,875(M_M + 17n)$
$\Leftrightarrow (3,21.35,5 – 4,875.17)n = (4,875 – 3,21)M_M$
$\Leftrightarrow 31,08n = 1,665M_M$
$\Leftrightarrow \dfrac{M_M}{n}=\dfrac{31,08}{1,665}=\dfrac{56}{3}$
$\to \begin{cases}M_M = 56\,g/mol\longrightarrow Fe\\n = 3\end{cases}$
Vậy kim loại cần tìm là $Fe$