Cho 3,36 lít khí SO2 điều kiện tiêu chuẩn vào 200ml dung dịch NaOH 1,5M thu được m gam muối .tính m 21/10/2021 Bởi Charlie Cho 3,36 lít khí SO2 điều kiện tiêu chuẩn vào 200ml dung dịch NaOH 1,5M thu được m gam muối .tính m
nSO2=3,36/22,4=0,15 (mol) nNaOH=0,2.1,5=0,3 (mol) Xét tỉ số T= nNaOH/nSO2= 0,3/0,15= 2 Vì T=2 ==> Tạo muối trung hòa Na2SO3 SO2 + 2NaOH => Na2SO3 + H2O 0,15……0,3………..0,15 $m_{muối}$ $=$ $m_{Na_{2}SO_{3}}$ $=$ $0,15.126$ $=$ $18,9$ $(mol)$ Bình luận
Đáp án: Giải thích các bước giải: nSO2=3.36/22.4=0.15 mol nNaOH=1.5*0.2=0.3 mol N/X : nSO2/nNaOH=0.15/0.3=1/2 <1 ⇒ sau phản ứng sản phẩm tạo ra là NaHSO4 PTHH: SO2+NaOH→NaHSO3 0.15mol →0.15mol nSO2/1<nNaOH/1 ⇒ SO2 hết , còn NaOH dư khối lượng muối thu được là : mNaHSO3=0.15*(23+1+32+16*3)=15.6(g) cho mk câu trả lời hay nhất nha Bình luận
nSO2=3,36/22,4=0,15 (mol)
nNaOH=0,2.1,5=0,3 (mol)
Xét tỉ số T= nNaOH/nSO2= 0,3/0,15= 2
Vì T=2 ==> Tạo muối trung hòa Na2SO3
SO2 + 2NaOH => Na2SO3 + H2O
0,15……0,3………..0,15
$m_{muối}$ $=$ $m_{Na_{2}SO_{3}}$ $=$ $0,15.126$ $=$ $18,9$ $(mol)$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
nSO2=3.36/22.4=0.15 mol
nNaOH=1.5*0.2=0.3 mol
N/X : nSO2/nNaOH=0.15/0.3=1/2 <1
⇒ sau phản ứng sản phẩm tạo ra là NaHSO4
PTHH: SO2+NaOH→NaHSO3
0.15mol →0.15mol
nSO2/1<nNaOH/1 ⇒ SO2 hết , còn NaOH dư
khối lượng muối thu được là : mNaHSO3=0.15*(23+1+32+16*3)=15.6(g)
cho mk câu trả lời hay nhất nha