Cho 3,6 gam magie trên vào dung dịch chứa 14,6 gam axit clohidric(HCL)
a, Hỏi sau phản ứng chất nào còn dư, dư bao nhiêu gam?
b, Tính thể tích H2(đktc)
Cho 3,6 gam magie trên vào dung dịch chứa 14,6 gam axit clohidric(HCL)
a, Hỏi sau phản ứng chất nào còn dư, dư bao nhiêu gam?
b, Tính thể tích H2(đktc)
a) Mg + 2HCl → Mg$Cl_{2}$ + $H_{2}$
$n_{Mg}$=$\frac{m}{M}$ =$\frac{3,6}{24}$ =0,15mol
$n_{HCl}$=$\frac{m}{M}$ =$\frac{14,6}{36,5}$ =0,4mol
Mg + 2HCl → Mg$Cl_{2}$ + $H_{2}$
1 2
0,15 0,4
lập tỉ lệ: $\frac{0,15}{1}$ < $\frac{0,4}{2}$
→ Mg hết, HCl dư
Mg + 2HCl → Mg$Cl_{2}$ + $H_{2}$
1 2 1 1 (mol)
0,15 0,3 0,15 0,15 (mol)
$n_{HCl_{dư}}$ = $n_{HCl_{ban đầu}}$ – $n_{HCl_{phản ứng}}$=0,4-0,3=0,1 mol
$m_{HCl_{dư}}$=n.M=0,1.36,5=3,65g
b) $V_{H_{2}}$ =n.22,4=0,15.22,4=3,36l
xin hay nhất
PTHH: Mg+2HCl → Mg$Cl_{2}$+$H_{2}$
1 : 2 : 1 : 1
a)
$n_{Mg}$=$\frac{3,6}{24}$ =0,15 (mol)
$n_{HCl}$=$\frac{14,6}{36,5}$=0,4 (mol)
Lập tỉ lệ xét chất dư:
$\frac{0,15}{1}$<$\frac{0,4}{2}$
`=>`Mg hết, HCl dư
$n_{HCl}$ phản ứng=2$n_{Mg}$=0,3 (mol)
`=>`$n_{HCl}$ dư=0,4-0,3=0,1 (mol)
`=>`$m_{HCl}$ dư=0,1*36,5=3,65 (g)
b)
Theo PTHH, ta có: $n_{H2}$=$n_{Mg}$=0,15 (mol)
`=>`$V_{H2}$=0,15*22,4=3,36(l)