cho 30 g hỗn hợp kim loại gồm al,cu,zn tác dụng vừa đủ 4,48l khí clo mặt khác cũng 30g hỗn hợp kim loại trên tác dụng vừa đủ với oxi thu đc m gam oxit giá trị của m
a 42,8g
b33,2g
c36,4g
d34,8g
giúp mình với ạ
cho 30 g hỗn hợp kim loại gồm al,cu,zn tác dụng vừa đủ 4,48l khí clo mặt khác cũng 30g hỗn hợp kim loại trên tác dụng vừa đủ với oxi thu đc m gam oxit giá trị của m
a 42,8g
b33,2g
c36,4g
d34,8g
giúp mình với ạ
Đáp án: $B$
Giải thích các bước giải:
$n_{Cl_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2(mol)$
Hỗn hợp kim loại gồm 3 kim loại chỉ mang 1 số oxi hoá nên số mol e nhường ở 2 TN là như nhau.
Bảo toàn e: $2n_{Cl_2}=4n_{O_2}$
$\Rightarrow n_{O_2}=0,1(mol)$
BTKL:
$m_{\text{oxit}}=30+0,1.32=33,2g$
$\to m=33,2g$