Cho 31.84g hh 2 muối Nax , Nay ( x , y là 2 halogen ở 2 chu kì liên tiếp ) vào dd AgNo3 dư thu được 57.34g kết tủa .
a. Xác định tên X , Y
b . Tính số mol mỗi muối trong hh
Cho 31.84g hh 2 muối Nax , Nay ( x , y là 2 halogen ở 2 chu kì liên tiếp ) vào dd AgNo3 dư thu được 57.34g kết tủa .
a. Xác định tên X , Y
b . Tính số mol mỗi muối trong hh
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$a/$
Coi hai muối cần tìm là $NaR$
$NaR + AgNO_3 \to AgR + NaNO_3$
Theo PTHH :
$n_{NaR} = n_{AgR}$
$⇔ \dfrac{31,84}{23 + R} = \dfrac{57,34}{108 + R}$
$⇔ R = 83,133$
Vậy hai halogen cần tìm : $Brom(M = 80)$ và $Iot(M = 127)$
$b/$
Gọi $n_{NaBr} = a(mol) ; n_{NaI} = b(mol)$
$\to 103a + 150b = 31,84(1)$
$NaBr + AgNO_3 \to AgBr + NaNO_3$
$NaI + AgNO_3 \to AgI + NaNO_3$
Ta có :
$n_{AgBr} = n_{NaBr} = a(mol)$
$n_{AgI} = n_{NaI} = b(mol)$
$\to m_{Kết\ tủa} = 188a + 235b = 57,34(2)$
Từ (1)(2) suy ra $a = 0,28 ; b = 0,02$