Cho 4,05 gam hỗn hợp 2 Ankanal liên tiếp nhau trong dãy đồng đẳng thực hiện phản ứng tráng gương thì thu 21,6 gam bạc và hỗn hợp 2 muối của 2 axit hữu cơ.
a)Lập công thức phân tử 2 Ankanal
b)Tính % theo khối lượng của chúng trong hỗn hợp đầu
Cho 4,05 gam hỗn hợp 2 Ankanal liên tiếp nhau trong dãy đồng đẳng thực hiện phản ứng tráng gương thì thu 21,6 gam bạc và hỗn hợp 2 muối của 2 axit hữu cơ.
a)Lập công thức phân tử 2 Ankanal
b)Tính % theo khối lượng của chúng trong hỗn hợp đầu
a,
$n_{Ag}=\dfrac{21,6}{108}=0,2(mol)$
Muối tạo thành là muối hữu cơ (không có $(NH_4)_2CO_3$) nên không có $HCHO$.
Hai ankanal đồng đẳng liên tiếp nên tráng bạc với tỉ lệ mol giống nhau.
– Nếu tráng bạc $1:2$ (No, đơn)
$\Rightarrow n_{hh}=0,1(mol)$
$\overline{M}_{hh}=\dfrac{4,05}{0,1}=40,5$
Đặt CTTQ 2 ankanal: $C_nH_{2n}O$
$\Rightarrow n=1,75$ (loại, $n=1,75$ thì có $HCHO$)
– Nếu tráng bạc $1:4$ (No, 2 chức)
Số mol hh giảm 1 nửa ($0,05$) nên $\overline{M}_{hh}=40,5.2=81$
Đặt CTTQ 2 ankanal: $C_nH_{2n-2}O_2$
$\Rightarrow n=3,6$
Vậy 2 ankanal là $C_3H_4O_2$ (x mol), $C_4H_6O_2$ (y mol)
b,
Ta có: $72x+86y=4,05$
Mà $4x+4y=0,2$
$\Rightarrow x=\dfrac{1}{56}$
$\%m_{C_3H_4O_2}=\dfrac{72x.100}{4,05}=31,75\%$