Cho 4.6g Na tác dụng 200ml dung dich Zn(No3)2 0.5M tính v H2 và khối lượng kết tủa 11/08/2021 Bởi Peyton Cho 4.6g Na tác dụng 200ml dung dich Zn(No3)2 0.5M tính v H2 và khối lượng kết tủa
Đáp án: \({{\text{V}}_{{H_2}}} = 2,24{\text{ lít}}\) \( {m_{Zn{{(OH)}_2}}}= 9,9{\text{ gam}}\) Giải thích các bước giải: Phản ứng xảy ra: \(2Na + 2{H_2}O\xrightarrow{{}}2NaOH + {H_2}\) Ta có: \({n_{Na}} = \frac{{4,6}}{{23}} = 0,2{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{NaOH}}\) \({n_{{H_2}}} = \frac{1}{2}{n_{Na}} = 0,1{\text{ mol}} \to {{\text{V}}_{{H_2}}} = 0,1.22,4 = 2,24{\text{ lít}}\) \({n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = 0,2.0,5 = 0,1{\text{ mol}}\) \( \to \frac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}}}} = \frac{{0,2}}{{0,1}} = 2\) nên phản ứng vừa đủ. \(Zn{(N{O_3})_2} + 2NaOH\xrightarrow{{}}Zn{(OH)_2} + 2NaN{O_3}\) \( \to {n_{Zn{{(OH)}_2}}} = {n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = 0,1{\text{ mol}}\) \( \to {m_{Zn{{(OH)}_2}}} = 0,1.(65 + 17.2) = 9,9{\text{ gam}}\) Bình luận
Đáp án: a) `V_(H_2) = 2.24 ( lít)` b) `m_(Zn(OH)_2) = 9.9 ( g ) ` Giải thích các bước giải: `n_(Na) = 4.6 / 23 = 0.2 ( mol ) ` `n_(Zn(NO_3)_2) = 0.2 × 0.5 = 0.1 ( mol ) ` ` PTHH : ` ` 2Na + 2H_2O -> 2NaOH + H_2 ↑` `0.2 – 0.2 – 0.1 ` ` 2NaOH + Zn(NO_3)_2 -> Zn(OH)_2 ↓ + 2NaNO_3 ` ` 0.2 – 0.1 – 0.1` ` V_(H_2) = 0.1 × 22.4 = 2.24 ( lít)` ` m_(Zn(OH)_2) = 0.1 × 99 = 9.9 ( g ) ` Bình luận
Đáp án:
\({{\text{V}}_{{H_2}}} = 2,24{\text{ lít}}\)
\( {m_{Zn{{(OH)}_2}}}= 9,9{\text{ gam}}\)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(2Na + 2{H_2}O\xrightarrow{{}}2NaOH + {H_2}\)
Ta có:
\({n_{Na}} = \frac{{4,6}}{{23}} = 0,2{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{NaOH}}\)
\({n_{{H_2}}} = \frac{1}{2}{n_{Na}} = 0,1{\text{ mol}} \to {{\text{V}}_{{H_2}}} = 0,1.22,4 = 2,24{\text{ lít}}\)
\({n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = 0,2.0,5 = 0,1{\text{ mol}}\)
\( \to \frac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}}}} = \frac{{0,2}}{{0,1}} = 2\) nên phản ứng vừa đủ.
\(Zn{(N{O_3})_2} + 2NaOH\xrightarrow{{}}Zn{(OH)_2} + 2NaN{O_3}\)
\( \to {n_{Zn{{(OH)}_2}}} = {n_{Zn{{(N{O_3})}_2}}} = 0,1{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{Zn{{(OH)}_2}}} = 0,1.(65 + 17.2) = 9,9{\text{ gam}}\)
Đáp án:
a) `V_(H_2) = 2.24 ( lít)`
b) `m_(Zn(OH)_2) = 9.9 ( g ) `
Giải thích các bước giải:
`n_(Na) = 4.6 / 23 = 0.2 ( mol ) `
`n_(Zn(NO_3)_2) = 0.2 × 0.5 = 0.1 ( mol ) `
` PTHH : `
` 2Na + 2H_2O -> 2NaOH + H_2 ↑`
`0.2 – 0.2 – 0.1 `
` 2NaOH + Zn(NO_3)_2 -> Zn(OH)_2 ↓ + 2NaNO_3 `
` 0.2 – 0.1 – 0.1`
` V_(H_2) = 0.1 × 22.4 = 2.24 ( lít)`
` m_(Zn(OH)_2) = 0.1 × 99 = 9.9 ( g ) `