Cho 4,6g rượu etylic tác dụng hoàn toàn với axit axetic sau phản ứng thu được etyli axetat
a) Viết PTHH xảy ra?
b) Tính khối lượng etyli axetat thu được?
c) nếu hiệu suất phản ứng là 60%? thì khối lượng etyl axetat thu được là bao nhiêu gam?
Cho 4,6g rượu etylic tác dụng hoàn toàn với axit axetic sau phản ứng thu được etyli axetat
a) Viết PTHH xảy ra?
b) Tính khối lượng etyli axetat thu được?
c) nếu hiệu suất phản ứng là 60%? thì khối lượng etyl axetat thu được là bao nhiêu gam?
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a. PTHH : $C_2H_5OH + CH_3COOH ⇄ CH_3COOC_2H_5 + H_2O$
b.
Theo PT trên , ta có :
$n_{CH_3COOC_2H_5} = n_{C_2H_5OH} = \frac{4,6}{46} = 0,1(mol)$
$⇒ m_{CH_3COOC_2H_5} = 0,1.88 = 8,8(gam)$
c.
có : $n_{C_2H_5OH(pư)} = 0,1.60\% = 0,06(mol)$
$⇒ n_{CH_3COOC_2H_5} = n_{C_2H_5OH(pư)} = 0,06(mol)$
$⇒ m_{CH_3COOC_2H_5} = 0,06.88 = 5,32(gam)$
a,ta có phương trình:
C2H5OH+CH3COOH⇄CH3COOC2H5+H2O
b,ta có mC2H5OH=4.6(g)=>nC2H5OH=$\frac{4.6}{46}$=0.1(mol)
=>nCH3COOC2H5=0.1(mol)
=>mCH3COOC2H5=0.1*88=8.8(g)
c,nếu H=60%
=>mCH3COOC2H5=8.8*60%=5.28(g)