Cho 4.8 gam Mg phản ứng hoàn toàn với dung dịch axit clohidric (HCl) , sau phản ứng thu được Magie Clorua (MgCl2) và khí Hidro ( H2).
a.Tính khối lượng HCl tham gia?
b.Tính khối lượng MgCl2 tạo thành ?
c. Tính thể tích H2 thu được ở đktc ?
Cho 4.8 gam Mg phản ứng hoàn toàn với dung dịch axit clohidric (HCl) , sau phản ứng thu được Magie Clorua (MgCl2) và khí Hidro ( H2).
a.Tính khối lượng HCl tham gia?
b.Tính khối lượng MgCl2 tạo thành ?
c. Tính thể tích H2 thu được ở đktc ?
Đáp án:
a) mHCl=14,6 (g)
b) mMgCl2=19(g)
c) VH2= 4,48 (l)
Giải thích các bước giải:
Mg+2HCl-> MgCl2+ H2
1 2 1 1
0,,2 ->0,4 0,2 0,2
nMg=4.8/ 24= 0,2 (mol)
a) mHCl= n×M= 0,4×36,5=14,6 (g)
b) mMgCl2= n×M= 0,2×95=19(g)
c) VH2= n×22,4= 0,2×22,4=4,48 (l)
$n_{Mg}=\dfrac{m_{Mg}}{M_{Mg}}=\dfrac{4,8}{24}=0,2 \ (mol)$
Phương trình hóa học:
$\begin{array}{l}Mg+2HCl\to MgCl_2+H_2\uparrow\\0,2 \ \to \ 0,4\xrightarrow{\quad \quad}0,2\xrightarrow{\quad}0,2 \ \ (mol)\end{array}$
Khối lượng $HCl$ tham gia phản ứng là:
$m_{HCl}=n_{HCl}.M_{HCl}=0,4.36,5=14,6 \ (g)$
Khối lượng $MgCl_2$ tạo thành là:
$m_{MgCl_2}=n_{MgCl_2}.M_{MgCl_2}=0,2.95=19 \ (g)$
Thể tích khí $H_2$ thu được là:
$V_{H_2}=n_{H_2}.22,4=0,2.22,4=4,48 \ (l)$