Cho 4,8g kim loại hóa trị 2, tác dụng vừa đụ với khí Clo thu được 19g muối.
a)tìm kim loại
b) dẫn lượng khí Clo nói trên vào 200ml ddNaOH nồng độ 1,5M thu được ddY. Tính nồng độ mol các chất tan trong ddY.
Cho 4,8g kim loại hóa trị 2, tác dụng vừa đụ với khí Clo thu được 19g muối.
a)tìm kim loại
b) dẫn lượng khí Clo nói trên vào 200ml ddNaOH nồng độ 1,5M thu được ddY. Tính nồng độ mol các chất tan trong ddY.
=0,32=0,15molnNaClO=nNaOH2=0,32=0,15molCMNaCl=0,150,2=0,75MCMNaClO=0,150,2=0,75M
a)M+Cl2→MCl2nM=4,8MMmolnMCl2=19MM+71molnM=nMCl2⇒4,8MM=19MM+71⇒MR=24dvC⇒R:Magie(Mg)
b)Mg+Cl2→MgCl2nMg=4,824=0,2molnCl2=nMg=0,2molnNaOH=0,2×1,5=0,3mol2NaOH+Cl2→NaCl+NaClO+H2O0,32<0,21⇒Cl2 dưnNaCl=nNaOH2=0,32=0,15molnNaClO=nNaOH2=0,32=0,15molCMNaCl=0,150,2=0,75MCMNaClO=0,150,2=0,75M
Em tham khảo nha :
\(\begin{array}{l}
a)\\
M + C{l_2} \to MC{l_2}\\
{n_M} = \dfrac{{4,8}}{{{M_M}}}mol\\
{n_{MC{l_2}}} = \dfrac{{19}}{{{M_M} + 71}}mol\\
{n_M} = {n_{MC{l_2}}}\\
\Rightarrow \dfrac{{4,8}}{{{M_M}}} = \dfrac{{19}}{{{M_M} + 71}} \Rightarrow {M_R} = 24dvC\\
\Rightarrow R:Magie(Mg)\\
b)\\
Mg + C{l_2} \to MgC{l_2}\\
{n_{Mg}} = \dfrac{{4,8}}{{24}} = 0,2mol\\
{n_{C{l_2}}} = {n_{Mg}} = 0,2mol\\
{n_{NaOH}} = 0,2 \times 1,5 = 0,3mol\\
2NaOH + C{l_2} \to NaCl + NaClO + {H_2}O\\
\dfrac{{0,3}}{2} < \dfrac{{0,2}}{1} \Rightarrow C{l_2}\text{ dư}\\
{n_{NaCl}} = \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{2} = \dfrac{{0,3}}{2} = 0,15mol\\
{n_{NaClO}} = \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{2} = \dfrac{{0,3}}{2} = 0,15mol\\
{C_{{M_{NaCl}}}} = \dfrac{{0,15}}{{0,2}} = 0,75M\\
{C_{{M_{NaClO}}}} = \dfrac{{0,15}}{{0,2}} = 0,75M
\end{array}\)