Cho 4 gam cu và mg vào dung dịch hcl khi phản ứng kết thúc thu được 2,24 lít h2(đktc) Tích % về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp
Cho 4 gam cu và mg vào dung dịch hcl khi phản ứng kết thúc thu được 2,24 lít h2(đktc) Tích % về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp
Đáp án:
`%m_(Mg)=60%`
`%m_(Cu)=40%`
Giải thích các bước giải:
Khi cho hỗn hợp `Cu` và `Mg` vào dung dịch `HCl` thì chỉ có mình `Mg` phản ứng.
Phương trình hóa học: `Mg+2HCl->MgCl_2+H_2↑`
`n_(H_2)=(2,24)/(22,4)=0,1(mol)`
Theo PTHH: `n_(Mg)=n_(H_2)=0,1(mol)`
`m_(Mg)=0,1.24=2,4(g)`
`%m_(Mg)=(2,4)/4 .100%=60%`
`%m_(Cu)=100%-60%=40%`
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Cho mình sửa lại đáp án