Cho 5,22 gam một muối cacbonat kim loại (hợp chất X) tác dụng với dung dịch HNO3 . Phản ứng giải phóng ra gồm 0,336 lit NO và x lit khí CO2. Các thể tích khí được đo ở điều kiện tiêu chuẩn. Hãy xác định muối cacbonat kim loại đó và tính thể tích khí CO2 (x) ?

Muối cacbonat tác dụng với $HNO_3$ giải phóng NO nên kim loại trong muối còn tính khử.
$\Rightarrow$ giả sử muối cacbonat là $FeCO_3$
$n_{NO}=\dfrac{0,336}{22,4}=0,015 mol$
$3FeCO_3+10HNO_3\to 3Fe(NO_3)_3+NO+3CO_2+5H_2O$
$n_{FeCO_3}=\dfrac{5,22}{112}=0,045 mol$
$\Rightarrow n_{NO}=0,015 mol$ (thoả mãn đề $\to$ giả sử đúng)
$n_{CO_2}=0,045 mol$
$\Rightarrow x=0,045.22,4=1,008l$