Cho 5,4g Alo tác dụng hết 200ml H2SO4 a) Vh2=?(đkc) b) CMH2SO4 c) CMdd 19/09/2021 Bởi Audrey Cho 5,4g Alo tác dụng hết 200ml H2SO4 a) Vh2=?(đkc) b) CMH2SO4 c) CMdd
Đáp án: \(a,\ V_{H_2}=6,72\ lít.\\ b,\ C_{M_{H_2SO_4}}=1,5\ M.\\ c,\ C_{M_{Al_2(SO_4)_3}}=0,5\ M.\) Giải thích các bước giải: \(a,\ PTHH:2Al+3H_2SO_4\to Al_2(SO_4)_3+3H_2↑\\ n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{H_2}=\dfrac{3}{2}n_{Al}=0,3\ mol.\\ ⇒V_{H_2}=0,3\times 22,4=6,72\ lít.\\ b,\ \text{Đổi 200 ml = 0,2 lít.}\\ Theo\ pt:\ n_{H_2SO_4}=\dfrac{3}{2}n_{Al}=0,3\ mol.\\ ⇒C_{M_{H_2SO_4}}=\dfrac{0,3}{0,2}=1,5\ M.\\ c,\ Theo\ pt:\ n_{Al_2(SO_4)_3}=\dfrac{1}{2}n_{Al}=0,1\ mol.\\ V_{\text{dd spư}}=V_{\text{dd tpư}}=0,2\ lít.\\ ⇒C_{M_{Al_2(SO_4)_3}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5\ M.\) chúc bạn học tốt! Bình luận
Đáp án: Giải thích các bước giải: nAl= 5,4:27=0,2 (mol) 2Al + 3H2SO4 ⇒ Al2(SO4)3 + 3H2↑ a, nH2= 3/2.nAl=3/2.0,2 =0,3 (mol) ⇒ VH2 =0,3.22,4=6,72(l) b, nH2SO4 = 3/2.nAl = 3/2 .0,2=0,3(mol) ⇒CMH2SO4= 0,3:0,2=1,5M c, nAl2(SO4)3 = 1/2.nAl =1/2.0,2=0,1 (mol) ⇒ CM dd= CM Al2(SO4)3=0,1:0,2=0,5(M) Bình luận
Đáp án:
\(a,\ V_{H_2}=6,72\ lít.\\ b,\ C_{M_{H_2SO_4}}=1,5\ M.\\ c,\ C_{M_{Al_2(SO_4)_3}}=0,5\ M.\)
Giải thích các bước giải:
\(a,\ PTHH:2Al+3H_2SO_4\to Al_2(SO_4)_3+3H_2↑\\ n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{H_2}=\dfrac{3}{2}n_{Al}=0,3\ mol.\\ ⇒V_{H_2}=0,3\times 22,4=6,72\ lít.\\ b,\ \text{Đổi 200 ml = 0,2 lít.}\\ Theo\ pt:\ n_{H_2SO_4}=\dfrac{3}{2}n_{Al}=0,3\ mol.\\ ⇒C_{M_{H_2SO_4}}=\dfrac{0,3}{0,2}=1,5\ M.\\ c,\ Theo\ pt:\ n_{Al_2(SO_4)_3}=\dfrac{1}{2}n_{Al}=0,1\ mol.\\ V_{\text{dd spư}}=V_{\text{dd tpư}}=0,2\ lít.\\ ⇒C_{M_{Al_2(SO_4)_3}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5\ M.\)
chúc bạn học tốt!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
nAl= 5,4:27=0,2 (mol)
2Al + 3H2SO4 ⇒ Al2(SO4)3 + 3H2↑
a, nH2= 3/2.nAl=3/2.0,2 =0,3 (mol) ⇒ VH2 =0,3.22,4=6,72(l)
b, nH2SO4 = 3/2.nAl = 3/2 .0,2=0,3(mol)
⇒CMH2SO4= 0,3:0,2=1,5M
c, nAl2(SO4)3 = 1/2.nAl =1/2.0,2=0,1 (mol)
⇒ CM dd= CM Al2(SO4)3=0,1:0,2=0,5(M)