Cho 500 gam dung dịch NaOH 3,2% t ácdụng với 6,72 lít CO2 ở đktc, thuođược dung dịch chỉ chứa m gam muối. Tính m?

Cho 500 gam dung dịch NaOH 3,2% t ácdụng với 6,72 lít CO2 ở đktc, thuođược dung dịch chỉ chứa m gam muối. Tính m?

0 bình luận về “Cho 500 gam dung dịch NaOH 3,2% t ácdụng với 6,72 lít CO2 ở đktc, thuođược dung dịch chỉ chứa m gam muối. Tính m?”

  1. Đáp án:

     27,4 g

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    {n_{NaOH}} = \dfrac{{500 \times 3,2\% }}{{40}} = 0,4\,mol\\
    {n_{C{O_2}}} = \dfrac{{6,72}}{{22,4}} = 0,3\,mol\\
    T = \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = \dfrac{{0,4}}{{0,3}} = 1,33\\
    1 < T < 2 \Rightarrow \text{ Tạo cả 2 muối } \\
    2NaOH + C{O_2} \to N{a_2}C{O_3} + {H_2}O(1)\\
    N{a_2}C{O_3} + C{O_2} + {H_2}O \to 2NaHC{O_3}(2)\\
    {n_{N{a_2}C{O_3}(1)}} = {n_{C{O_2}(1)}} = \frac{{0,4}}{2} = 0,2\,mol\\
    {n_{N{a_2}C{O_3}(2)}} = {n_{C{O_2}(2)}} = 0,3 – 0,2 = 0,1\,mol\\
    {n_{N{a_2}C{O_3}}} = 0,2 – 0,1 = 0,1\,mol\\
    {n_{NaHC{O_3}}} = 0,1 \times 2 = 0,2\,mol\\
    m = {m_{N{a_2}C{O_3}}} + {m_{NaHC{O_3}}} = 0,1 \times 106 + 0,2 \times 84 = 27,4g
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận