Cho 6,5 gam kẽm (zn) tác dụng với axit clorua (hcl), ta thu được khí h2.
A) tính thể tích khí hiđro thu được (đktc)?
B) dùng toàn bộ khí hidro sinh ra ở trên của oxit. Tính khối lượng kim loại thu được.
Cho Na=23,O=16,H=1
Cho 6,5 gam kẽm (zn) tác dụng với axit clorua (hcl), ta thu được khí h2.
A) tính thể tích khí hiđro thu được (đktc)?
B) dùng toàn bộ khí hidro sinh ra ở trên của oxit. Tính khối lượng kim loại thu được.
Cho Na=23,O=16,H=1
$n_{Zn}=6,5/65=0,1mol$
$PTHH : Zn+2HCl\to ZnCl_2+H_2↑$
a.Theo pt :
$n_{H_2}=n_{Zn}=0,1mol$
$⇒V_{H_2}=0,1.22,4=2,24l$
b.oxit ?
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a)
$Zn+2HCl—>ZnCl2+H2$
$nZn=6,5/65=0,1(mol)$
$nH2=nZn=0,1(mol)$
=>$VH2=0,1.22,4=2,24(l)$
b) cho vào oxit nào hả bạn?