Cho 6,5g kẽm ( Zn ) tác dụng vừa đủ với dung dịch axit clohidric (HCl) theo sơ đồ : a. lập PTHH b. Tính thể tích khí H2 hắt ra ở điều kiện tiêu chuẩn c. Tính khối lượng axit HCl đã dùng cho phản ứng
Cho 6,5g kẽm ( Zn ) tác dụng vừa đủ với dung dịch axit clohidric (HCl) theo sơ đồ : a. lập PTHH b. Tính thể tích khí H2 hắt ra ở điều kiện tiêu chuẩn c. Tính khối lượng axit HCl đã dùng cho phản ứng
Đáp án:
V H2 = 2.24 l
m HCl = 7.3 g
Giải thích các bước giải:
n Zn = 6.5/65 = 0.1 (mol)
a, Phản ứng xảy ra:
Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2
0.1 -> 0.2 -> 0.1 (mol)
b, Thể tích khí H2 thoát ra là:
V H2 = 0.1 × 22.4 = 2.24 (l)
c, Khối lượng HCl đã dùng là:
m HCl = 0.2 × 36.5 = 7.3 (g)
Đáp án:
Hình bên dưới !!!
Giải thích các bước giải: