Cho 6,72 lít hỗn hợp gồm C2H4 và CH4 qua bình Br2 dư thấy có 24 gam Br2 phản ứng. Tính % thể tích mỗi chất trong hỗn hợp.

Cho 6,72 lít hỗn hợp gồm C2H4 và CH4 qua bình Br2 dư thấy có 24 gam Br2 phản ứng. Tính % thể tích mỗi chất trong hỗn hợp.

0 bình luận về “Cho 6,72 lít hỗn hợp gồm C2H4 và CH4 qua bình Br2 dư thấy có 24 gam Br2 phản ứng. Tính % thể tích mỗi chất trong hỗn hợp.”

  1. Đáp án:

    \(\% {V_{{C_2}{H_4}}}  = 50\% ; \% {V_{C{H_4}}} = 50\% \)

    Giải thích các bước giải:

     Phản ứng xảy ra:

    \({C_2}{H_4} + B{r_2}\xrightarrow{{}}{C_2}{H_4}B{r_2}\)

    Ta có:

    \({n_{B{r_2}}} = \frac{{24}}{{80.2}} = 0,15{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{{C_2}{H_4}}}\)

    \( \to {V_{{C_2}{H_4}}} = 0,15.22,4 = 3,36{\text{ lít}}\)

    \( \to \% {V_{{C_2}{H_4}}} = \frac{{3,36}}{{6,72}} = 50\%  \to \% {V_{C{H_4}}} = 50\% \)

    Bình luận
  2. $n_{Br_2}=\dfrac{24}{160}=0,15(mol)$

    $C_2H_4+ Br_2 \to C_2H_4Br_2$

    $\to n_{C_2H_4}=n_{Br_2}=0,15(mol)$

    $\%V_{C_2H_4}=\dfrac{0,15.22,4.100}{6,72}=50\%$

    $\to \%V_{CH_4}=50\%$

    Bình luận

Viết một bình luận