Cho 6,72 lít hỗn hợp gồm SO2 và CO2 có khối lượng là 15,2g hấp thụ hết vào V lít dd NaOH 1M. Tính khối lượng muối thu được khi: a) V=750ml b) V=400ml

Cho 6,72 lít hỗn hợp gồm SO2 và CO2 có khối lượng là 15,2g hấp thụ hết vào V lít dd NaOH 1M. Tính khối lượng muối thu được khi: a) V=750ml b) V=400ml

0 bình luận về “Cho 6,72 lít hỗn hợp gồm SO2 và CO2 có khối lượng là 15,2g hấp thụ hết vào V lít dd NaOH 1M. Tính khối lượng muối thu được khi: a) V=750ml b) V=400ml”

  1. Gọi x, y là mol $SO_2$, $CO_2$

    $n=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3 mol$

    $\Rightarrow x+y=0,3$           (1)

    $m_{hh}=15,2g$

    $\Rightarrow 64x+44y=15,2$  (2)

    (1)(2)$\Rightarrow x=0,1; y=0,2$

    a,

    $n_{NaOH}=0,75 mol$

    $\dfrac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}+n_{SO_2}}=2,5\to$ chỉ tạo muối trung hoà 

    $2NaOH+CO_2\to Na_2CO_3+H_2O$

    $\Rightarrow n_{Na_2CO_3}=0,1 mol$

    $2NaOH+SO_2\to Na_2SO_3+H_2O$

    $\Rightarrow n_{Na_2SO_3}=0,2 mol$

    $m_{\text{muối}}=0,1.106+0,2.126=35,8g$

    b,

    $n_{NaOH}=0,4 mol$

    $\dfrac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}+n_{SO_2}}=1,3\to$ tạo 2 loại muối

    Gọi chung khí là $RO_2$

    $\Rightarrow \overline{M}=\dfrac{15,2}{0,3}=\dfrac{152}{3}$

    $\Leftrightarrow M_R=\dfrac{56}{3}$

    Gọi a, b là mol $Na_2RO_3$, $NaHRO_3$

    $\Rightarrow 2a+b=0,4; a+b=0,3$

    $\Leftrightarrow a=0,1; b=0,2$

    $m_{\text{muối}}=0,1.(2.23+\dfrac{56}{3}+48)+0,2.(23+1+\dfrac{56}{3}+48)=29,4g$ 

    Bình luận

Viết một bình luận