Cho 60g axit axetic tác dụng với 100g rượu etilic. Biết H=62,5%. Tính m este thực tế thu đc 10/08/2021 Bởi Ruby Cho 60g axit axetic tác dụng với 100g rượu etilic. Biết H=62,5%. Tính m este thực tế thu đc
`n_(CH_3COOH)=60/60=1mol` `n_(C_2H_5OH)=100/46=50/23mol` `PTHH: CH_3COOH+C_2H_5OH->CH_3COOC_2H_5+H_2O` `\text(Lập tỉ lệ và thấy):n_(CH_3COOH)/1<n_(C_2H_5OH)/1` `\text(Nên H tính theo)`:`CH_3COOH` `n_(CH_3COOH) pứ=1.62,5%=0,625mol` `m_(CH_3COOC_2H_5)=0,625. 88=55g` Bình luận
CH3COOH + C2H5OH -> CH3COOC2H5 + H2O M 60 ……………. 46 ………….. 88 đề 60 ……………. 100 pứ 60 ……………. 46 ………….. 88 dư 54 H = 62,5% H = m thực tế : m lý thuyết .100% = 62,5% `=>` m thực tế = 88.62,5%=55 (g) ` =>` m este thực tế thu đc là 55 g Bình luận
`n_(CH_3COOH)=60/60=1mol`
`n_(C_2H_5OH)=100/46=50/23mol`
`PTHH: CH_3COOH+C_2H_5OH->CH_3COOC_2H_5+H_2O`
`\text(Lập tỉ lệ và thấy):n_(CH_3COOH)/1<n_(C_2H_5OH)/1`
`\text(Nên H tính theo)`:`CH_3COOH`
`n_(CH_3COOH) pứ=1.62,5%=0,625mol`
`m_(CH_3COOC_2H_5)=0,625. 88=55g`
CH3COOH + C2H5OH -> CH3COOC2H5 + H2O
M 60 ……………. 46 ………….. 88
đề 60 ……………. 100
pứ 60 ……………. 46 ………….. 88
dư 54
H = 62,5%
H = m thực tế : m lý thuyết .100% = 62,5%
`=>` m thực tế = 88.62,5%=55 (g)
` =>` m este thực tế thu đc là 55 g