Cho 8g kim loại M hoá trị 2 tan hết vào 100ml h2o sau pứ thu đc 4,48l h2 xác định kim loại M và c% dung dịch thu đc sau pứ 18/09/2021 Bởi Alexandra Cho 8g kim loại M hoá trị 2 tan hết vào 100ml h2o sau pứ thu đc 4,48l h2 xác định kim loại M và c% dung dịch thu đc sau pứ
Đáp án: M là Ca. Giải thích các bước giải: Phản ứng xảy ra: \(M + 2{H_2}O\xrightarrow{{}}M{(OH)_2} + {H_2}\) Ta có: \({n_{{H_2}}} = \frac{{4,48}}{{22,4}} = 0,2{\text{ mol = }}{{\text{n}}_M} \to {M_M} = \frac{8}{{0,2}} = 40 \to M:Ca\) Ta có: \({n_{{H_2}O}} = 100.1 = 100{\text{ gam}}\) BTKL: \({m_{Ca}} + {m_{{H_2}O}} = {m_{dd}} + {m_{{H_2}}} \to {m_{dd}} = 8 + 100 – 0,2.2 = 107,6{\text{ gam}}\) \({n_{Ca{{(OH)}_2}}} = {n_{Ca}} = 0,2{\text{ mol}} \to {{\text{m}}_{Ca{{(OH)}_2}}} = 0,2.(40 + 17.2) = 14,8{\text{ gam}}\) \( \to C{\% _{Ca{{(OH)}_2}}} = \frac{{14,8}}{{107,6}} = 13,75\% \) Bình luận
Đáp án:
M là Ca.
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(M + 2{H_2}O\xrightarrow{{}}M{(OH)_2} + {H_2}\)
Ta có:
\({n_{{H_2}}} = \frac{{4,48}}{{22,4}} = 0,2{\text{ mol = }}{{\text{n}}_M} \to {M_M} = \frac{8}{{0,2}} = 40 \to M:Ca\)
Ta có:
\({n_{{H_2}O}} = 100.1 = 100{\text{ gam}}\)
BTKL:
\({m_{Ca}} + {m_{{H_2}O}} = {m_{dd}} + {m_{{H_2}}} \to {m_{dd}} = 8 + 100 – 0,2.2 = 107,6{\text{ gam}}\)
\({n_{Ca{{(OH)}_2}}} = {n_{Ca}} = 0,2{\text{ mol}} \to {{\text{m}}_{Ca{{(OH)}_2}}} = 0,2.(40 + 17.2) = 14,8{\text{ gam}}\)
\( \to C{\% _{Ca{{(OH)}_2}}} = \frac{{14,8}}{{107,6}} = 13,75\% \)