Cho ankan X tác dụng với clo (as), thu được 26,5 gam hỗn hợp các dẫn xuất clo ( monoclo và điclo ). Khi HCl bay ra được hấp thụ hoàn toàn bằng nước, sau đó trung hòa bằng dung dịch NaOH , thấy tốn hết 500 ml dung dịch NaOH lM. Xác định công thức của X?
$n_{NaOH}=0,5(mol)$
$\Rightarrow n_{HCl}=0,5(mol)$
$C_nH_{2n+2}+Cl_2\to C_nH_{2n+1}Cl+HCl$
$C_nH_{2n+2}+2Cl_2\to C_nH_{2n}Cl_2+2HCl$
Theo PTHH, $n_{Cl_2}=n_{HCl}=0,5(mol)$
BTKL: $m_X=26,5+0,5.36,5-0,5.71=9,25g$
$n_X=\dfrac{9,25}{14n+2}$
$\Rightarrow n_{dx}=\dfrac{9,25}{14n+2}$
$\overline{M}_{dx}=\dfrac{26,5(14n+2)}{9,25}=\dfrac{1484}{37}n+\dfrac{212}{37}$
$M_{C_nH_{2n+1}Cl}=14n+36,5$
$M_{C_nH_{2n}Cl_2}=14n+71$
$\Rightarrow 14n+36,5<\dfrac{1484}{37}n+\dfrac{212}{37} < 14n+71$
$\Leftrightarrow 1,17<n<2,5$
$\to n=2 (C_2H_6)$